Mai girma kuma mai haɗin gwiwa Laura Allard-Antelme ya dubi girbi na baya-bayan nan a Gidauniyar Seed na MASA a Boulder a ranar 16 ga Oktoba, 2022. Gidan gona yana girma tsiro 250,000, gami da 'ya'yan itatuwa, kayan marmari da tsire-tsire iri. Gidauniyar Masa Seed hadin gwiwa ce ta aikin noma wacce ke noman pollinated, gadaje, da ake nomawa a cikin gida da kuma nagartaccen iri a gonaki. (Hoto daga Helen H. Richardson/Denver Post)
Sunflowers sun bushe a kan murfin tsohuwar mota a MASA Seed Foundation a ranar 1 ga Oktoba, 2022, a Boulder, Colorado. Tushen yana tsiro fiye da nau'ikan sunflowers 50 daga ƙasashe 50 daban-daban. Sun samo nau'ikan nau'ikan guda bakwai waɗanda suke girma sosai a yanayin Boulder. gonakin na noman tsirrai 250,000, da suka hada da 'ya'yan itatuwa, kayan marmari, da tsire-tsire iri. Gidauniyar Masa Seed hadin gwiwa ce ta aikin noma wacce ke tsiro budaddiyar gonaki, gadaje, 'yan asali, da nau'ikan iri da aka noma na yanki. Suna ƙoƙari don ƙirƙirar bankin iri na bioregional, samar da haɗin gwiwar samar da iri iri daban-daban, rarraba iri da samar da abinci don agajin yunwa, haɓaka shirye-shiryen sa kai na ilimi a aikin gona, aikin lambu, da permaculture, da horarwa da taimakawa girma a cikin gida waɗanda ke noman abinci mai dorewa. kuma a cikin gida a cikin wuraren zama da gonaki. (Hoto daga Helen H. Richardson/Denver Post)
Wanda ya kafa kuma Daraktan Noma Richard Pecoraro yana rike da tulin sabon girbi na Chioggia sugar beets a MASA Seed Foundation a Boulder a ranar Oktoba 7, 2022. (Hoto daga Helen H. Richardson/Denver Post)
Wadanda suka kafa da daraktocin noma Richard Pecoraro (hagu) da Mike Feltheim (dama) girbi Chioggia sugar beets a MASA Seed Foundation a Boulder a kan Oktoba 7, 2022. (Hoto daga Helen H. Richardson / The Denver Post)
Lemon balm yana girma a cikin lambun MASA Seed Foundation a ranar 16 ga Oktoba, 2022, a Boulder, Colo. (Hoto daga Helen H. Richardson/Denver Post)
Furen furanni suna fure a MASA Seed Foundation a Boulder a ranar 7 ga Oktoba, 2022. Masa Seed Foundation haɗin gwiwar aikin gona ne wanda ke samar da buɗaɗɗen pollinated, gadaje, 'yan ƙasa da na yanki da suka dace da gonaki. (Hoto daga Helen H. Richardson/Denver Post)
Mai shuka kuma mai haɗin gwiwa Laura Allard-Antelme yana ɗaukar tumatir kai tsaye daga itacen inabi a MASA Seed Foundation a Boulder a ranar 7 ga Oktoba, 2022. Gonar tana da tsire-tsire tumatir 3,300. (Hoto daga Helen H. Richardson/Denver Post)
Ana sayar da buckets na barkono da aka girbe a Bankin iri na MASA a Boulder a ranar 7 ga Oktoba, 2022. (Hoto daga Helen H. Richardson/Denver Post)
Ma'aikata sun bushe balm ɗin kudan zuma na yammacin yamma (Monarda fistulosa) a Cibiyar Seed ta MASA a Boulder, Oktoba 7, 2022. (Hoto daga Helen H. Richardson/The Denver Post)
Mai shuka kuma mai haɗin gwiwa Laura Allard-Antelme ya murkushe fure don samar da iri a MASA Seed Foundation a Boulder, Oktoba 7, 2022. Waɗannan su ne nau'in taba na Hopi da aka samu akan dabino na taba. (Hoto daga Helen H. Richardson/Denver Post)
Mai shuka kuma mai haɗin gwiwa Laura Allard-Antelme yana riƙe da akwati na tumatir da aka tsince kai tsaye daga itacen inabi kuma yana jin ƙamshin furen taba sigari a MASA Seed Fund a Boulder, Oktoba 7, 2022. (Hoto daga Helen H. Richardson/Denver Post)
Mai girma kuma mai haɗin gwiwa Laura Allard-Antelme ya dubi girbi na baya-bayan nan a Gidauniyar Seed na MASA a Boulder a ranar 16 ga Oktoba, 2022. Gidan gona yana girma tsiro 250,000, gami da 'ya'yan itatuwa, kayan marmari da tsire-tsire iri. Gidauniyar Masa Seed hadin gwiwa ce ta aikin noma wacce ke noman pollinated, gadaje, da ake nomawa a cikin gida da kuma nagartaccen iri a gonaki. (Hoto daga Helen H. Richardson/Denver Post)
Bai isa kawai ku shuka abincinku ba; mataki na farko shi ne tsara abincin da zai iya girma a cikin sauyin yanayi, farawa tare da tarin iri da shekarun daidaitawa.
"Ba wai kawai mutane sun fara ƙarin koyo game da wanda ke noman abincinsu ba, har ma sun fara fahimtar wane iri ne ke jure wa sauyin yanayi da babu makawa," in ji Laura Allard, manajan gudanarwa na Asusun Iri na MASA a Boulder.
Allard da Rich Pecoraro, waɗanda suka kafa shirin iri na MASA kuma suna aiki a matsayin darektan aikin gona, suna gudanar da haɗin gwiwar gidauniyar, wacce ke kula da kadada 24 na gonaki a gabashin Boulder duk shekara. Manufar kafuwar ita ce shuka nau'in halitta a matsayin wani ɓangare na bankin iri na halittu.
Asusun Iri na MASA yana haɗin gwiwa tare da Sashen Ilimin Halitta da Halittar Juyin Halitta a Jami'ar Colorado Boulder. “Abin mamaki ne ganin yadda waɗannan fannonin ilimin halitta suke da muhimmanci a gona irin wannan,” in ji Nolan Kane, wani farfesa a jami’ar. “CU tana aiki tare da MASA don gudanar da bincike kan gonakin, gami da aikin noma mai ɗorewa, kwayoyin halitta, da ilimin halittu. Koyarwa."
Kane ya bayyana cewa dalibansa na da damar gane wa idanunsu yadda ake zabar shuka da noman shuka, da kuma yadda ake gudanar da darussan nazarin halittu na ajujuwa a wata gona ta gaske.
Maziyartan MASA da ke gabas Boulder sun fara jin kamar ya yi kama da gonakin da ke kusa, inda za su iya karɓar odar Aikin Noma na Community Supported Agriculture (CSA) ko kuma su tsaya a wuraren gona na yau da kullun don siyan kayan amfanin gona na zamani: squash, melons, kore chiles, furanni, da ƙari. . Abin da ya banbanta shi ne cikin gidan gonar da aka yi da fararen kaya a gefen gonar: a ciki akwai kantin iri mai cike da tulu da masara kala-kala, da wake, da ganye, da furanni, da kabewa, da barkono, da hatsi. Wani ƙaramin ɗaki yana da manyan ganga masu cike da iri, waɗanda aka tattara cikin ƙwazo tsawon shekaru.
"Ayyukan MASA yana da mahimmanci don tallafawa lambunan gida da gonaki," in ji Kane. "Mawadata da sauran ma'aikatan MASA sun mai da hankali kan daidaita tsire-tsire zuwa yanayin gida na musamman da samar da iri da tsire-tsire waɗanda suka dace da girma a nan."
Daidaituwa, in ji shi, yana nufin cewa ana iya tattara iri ne kawai daga tsire-tsire waɗanda ke bunƙasa cikin busasshiyar iska, iska mai ƙarfi, tsayi mai tsayi, ƙasa yumbu da sauran takamaiman yanayi, kamar juriya ga kwari da cututtuka na gida. "Daga karshe, wannan zai kara samar da abinci na gida, samar da abinci da ingancin abinci, da kuma inganta tattalin arzikin noma," in ji Kane.
Kamar sauran gonakin da aka buɗe wa jama'a, wannan gonar iri tana maraba da masu sa kai don taimakawa wajen raba aikin (ciki har da filin da aikin gudanarwa) da ƙarin koyo game da kiwon iri.
"A lokacin dashen iri, muna da masu aikin sa kai na tsaftacewa da tattara kayan iri daga Nuwamba zuwa Fabrairu," in ji Allard. “A cikin bazara, muna buƙatar taimako a cikin gandun daji tare da iri, bakin ciki da shayarwa. Za mu yi rajista a kan layi a ƙarshen Afrilu don mu sami ƙungiyar masu jujjuyawa ta mutane masu shuki, ciyawa da noma a duk lokacin bazara.”
Tabbas, kamar kowace gona, faɗuwar lokacin girbi ne kuma ana maraba da masu sa kai su zo su yi aiki.
Har ila yau, gidauniyar tana da sashen fure-fure kuma tana buƙatar masu sa kai don shirya furanni da rataye furanni don bushewa har sai an tattara iri. Suna kuma maraba da mutanen da ke da ƙwarewar gudanarwa don taimakawa tare da kafofin watsa labarun da ayyukan tallace-tallace.
Idan ba ku da lokacin yin aikin sa kai, gidan yana karbar bakuncin dare pizza da abincin dare a lokacin rani, inda baƙi za su iya ƙarin koyo game da tattara tsaba, girma su, da juya su zuwa abinci. Yara ‘yan makaranta ne ke ziyartan gonar, kuma ana ba da wasu kayan amfanin gonar ga bankunan abinci da ke kusa.
MASA ta kira shi shirin "bankin gona zuwa abinci" wanda ke aiki tare da al'ummomin masu karamin karfi a yankin don samar musu da "abinci mai gina jiki."
Wannan ba ita ce gonar iri kadai a Colorado ba, akwai wasu bankunan iri da ke tattarawa da adana amfanin gona bisa yanayin da suke yankunansu.
Tsawon Tsawon daji, wanda ke tushen Sunfire Ranch a cikin Carbondale, ya ƙware a cikin iri waɗanda ke bunƙasa cikin yanayin tsaunuka. Kamar MASA, ana samun tsaba a kan layi don haka masu lambun bayan gida zasu iya gwada shuka nau'in tumatir, wake, kankana, da kayan lambu.
Pueblo Seed & Feed Co. a Cortez yana tsiro "ƙwararrun ƙwayoyin halitta, buɗaɗɗen tsaba" waɗanda aka zaɓa ba kawai don jurewar fari ba har ma don dandano mai kyau. Kamfanin ya kasance a Pueblo har sai ya koma cikin 2021. Gidan gona yana ba da gudummawar iri a kowace shekara ga Ƙungiyar Manoman Indiya ta Gargajiya.
Babban Tsarin Hamada + Lambuna a cikin Paonia suna girma iri masu dacewa da yanayin hamada mai tsayi kuma ana sayar dasu a cikin jakunkuna akan layi, gami da High Desert Quinoa, Rainbow Blue Corn, Hopi Red Dye Amaranth da Dutsen Basil na Italiyanci.
Mabuɗin samun nasarar noman iri shine haƙuri, in ji Allard, saboda dole ne waɗannan manoma su zaɓi ingancin abincin da suke so. "Alal misali, maimakon amfani da sinadarai, muna shuka tsire-tsire na abokantaka don kwari ko kwari su sha'awar marigolds maimakon tumatir," in ji ta.
Allard ya yi gwaje-gwaje cikin ƙwazo tare da nau'ikan latas guda 65, yana girbin waɗanda ba sa bushewa a cikin zafin rana - misalin yadda za a iya zaɓar tsire-tsire da girma don mafi kyawun amfanin gona na gaba.
MASA da sauran gonakin iri a Colorado suna ba da darussa ga waɗanda suke son ƙarin koyo game da iri masu jure yanayin da za su iya girma a gida, ko ba su damar ziyartar gonakinsu da taimaka musu da wannan muhimmin aiki.
"Iyaye suna da 'ha!' lokacin da 'ya'yansu suka ziyarci gona kuma suna farin ciki game da makomar tsarin abinci na gida," in ji Allard. "Ilimin firamare ne a gare su."
Yi rajista don sabon wasiƙar abinci namu don samun labaran abinci da abubuwan sha na Denver ana isar da su kai tsaye zuwa akwatin saƙo naka.
Lokacin aikawa: Dec-27-2024